VinFast VF 5 và BYD Atto 2: Xe điện đô thị nào đáng mua hơn?
VinFast VF 5 và BYD Atto 2 là hai mẫu xe điện thường được đặt lên bàn cân khi người mua tìm một chiếc SUV chạy điện cho nhu cầu đi lại trong phố. Dù vậy, hai xe không nằm cùng một phân khúc: VF 5 là SUV cỡ A, giá niêm yết dưới 500 triệu đồng, còn Atto 2 là crossover cỡ B, giá niêm yết gần 670 triệu đồng. Bài viết so sánh hai xe theo số liệu công bố tại thời điểm tháng 10/2026, nêu ưu nhược điểm từng bên và gợi ý cách chọn theo nhu cầu thực tế.
Lưu ý: giá, ưu đãi và trang bị thay đổi theo thời điểm và đại lý. Số liệu trong bài lấy từ các nguồn báo chí, trang hãng cập nhật đến tháng 10/2026; hãy kiểm tra lại với đại lý trước khi quyết định.

Link liên kết Shopee, MyCars có thể nhận hoa hồng. Xem thêm sản phẩm ↓
VF 5 và Atto 2 khác nhau thế nào về giá và phân khúc?
VinFast VF 5 có một phiên bản, giá niêm yết 496 triệu đồng (đã gồm pin và VAT) theo các bài cập nhật tháng 9–10/2026. Xe được VinFast sản xuất trong nước, mở bán tại Việt Nam từ cuối năm 2022 và hiện là một trong những mẫu xe điện phổ biến nhất ở nhóm giá thấp.
BYD Atto 2 được BYD Việt Nam phân phối một phiên bản, giá niêm yết 669 triệu đồng theo VnExpress (cập nhật tháng 10/2026). Xe nhập khẩu từ Trung Quốc. Một số đại lý từng công bố mức giá khác nhau tùy chương trình, vì vậy bạn nên hỏi giá cụ thể tại đại lý.
Khoảng chênh lệch niêm yết khoảng 173 triệu đồng là yếu tố đầu tiên cần cân nhắc. Với ngân sách dưới 500 triệu đồng, VF 5 gần như là lựa chọn duy nhất trong hai xe. Nếu ngân sách cho phép tới gần 700 triệu đồng, Atto 2 mang lại thân xe lớn hơn, pin lớn hơn và động cơ mạnh hơn.
Về thuế phí, ô tô điện chạy pin được áp dụng lệ phí trước bạ lần đầu 0% đến hết ngày 28/02/2027 theo Nghị định 51/2025/NĐ-CP. Vì vậy chi phí lăn bánh của cả hai xe chủ yếu gồm phí biển số, đăng kiểm, bảo hiểm bắt buộc và phí đường bộ. Theo VnExpress, giá lăn bánh tham khảo của Atto 2 tại Hà Nội, TP.HCM khoảng 685 triệu đồng. Nếu bạn dự định mua sau tháng 2/2027, hãy kiểm tra lại chính sách lệ phí trước bạ khi đó.
Bảng so sánh thông số VF 5 và Atto 2
| Hạng mục | VinFast VF 5 | BYD Atto 2 |
|---|---|---|
| Phân khúc | SUV cỡ A | Crossover cỡ B |
| Giá niêm yết (10/2026) | 496 triệu đồng | 669 triệu đồng |
| Nguồn gốc | Sản xuất trong nước | Nhập khẩu Trung Quốc |
| Kích thước D x R x C (mm) | 3.965 x 1.720 x 1.580 | 4.310 x 1.830 x 1.675 |
| Chiều dài cơ sở (mm) | 2.513 | 2.620 |
| Công suất / mô-men xoắn | 100 kW (134 mã lực) / 135 Nm | 174 mã lực / 290 Nm |
| Dung lượng pin | 37,23 kWh | 45,12 kWh (pin Blade) |
| Quãng đường công bố | 326,4 km (NEDC) | 380 km (NEDC) |
| Sạc nhanh DC tối đa | 50 kW (khoảng 33 phút từ 10% lên 70%) | 65 kW (khoảng 28 phút từ 30% lên 80%) |
| Số túi khí | 6 | 6 |
| Bảo hành xe | 7 năm hoặc 160.000 km | 6 năm hoặc 150.000 km |
| Bảo hành pin | 8 năm hoặc 160.000 km | 8 năm hoặc 160.000 km |
Nguồn: tổng hợp từ VnExpress, CafeF, Thương hiệu & Công luận, Chợ Tốt Xe, Thị trường Tài chính Tiền tệ, SGGP (bài cập nhật 2026). Thông số theo công bố của hãng; thực tế phụ thuộc phiên bản, điều kiện sử dụng.
Kích thước và không gian: xe nào hợp đi phố, xe nào hợp gia đình?
VF 5 dài chưa tới 4 m, bán kính quay đầu nhỏ, rất dễ luồn lách và đỗ xe trong ngõ, hầm chung cư chật. Khoảng sáng gầm 182 mm (theo Chợ Tốt Xe) giúp xe tự tin hơn khi gặp vỉa hè cao hoặc đường ngập nhẹ. Đổi lại, hàng ghế sau và cốp của VF 5 phù hợp nhất với gia đình 3–4 người, những chuyến đi xa đông người, nhiều hành lý sẽ khá chật.
Atto 2 dài hơn khoảng 35 cm, rộng hơn 11 cm và chiều dài cơ sở hơn khoảng 10 cm. Không gian hàng ghế sau và khoang hành lý vì thế rộng rãi hơn rõ rệt, phù hợp gia đình có trẻ nhỏ cần lắp ghế an toàn, hoặc người thường chở thêm bạn bè, đồ đạc. Kích thước lớn hơn cũng đồng nghĩa với việc xoay xở trong phố hẹp kém linh hoạt hơn một chút so với VF 5.
Nếu bạn chủ yếu đi làm một mình hoặc hai người trong nội đô, VF 5 đủ dùng và dễ lái hơn. Nếu xe là phương tiện chính của cả gia đình, Atto 2 có lợi thế rõ về không gian.
Pin, quãng đường và sạc: xe nào thuận tiện hơn?
Theo công bố của hãng (chuẩn NEDC), VF 5 đi được khoảng 326 km mỗi lần sạc đầy, Atto 2 khoảng 380 km. Chuẩn NEDC thường cho kết quả cao hơn so với điều kiện thực tế; quãng đường bạn đi được phụ thuộc cách lái, tải trọng, việc bật điều hòa, nhiệt độ ngoài trời và tốc độ. Một số bài trải nghiệm ước tính VF 5 đi được khoảng 250–280 km trong điều kiện vận hành ở Việt Nam, nhưng con số này chỉ mang tính tham khảo.
Với nhu cầu đi lại trong phố khoảng 30–60 km mỗi ngày, cả hai xe đều chỉ cần sạc vài lần mỗi tuần. Khác biệt lớn hơn nằm ở hạ tầng sạc:
- VF 5 tận dụng được mạng lưới trạm sạc dành cho xe VinFast phủ rộng ở nhiều tỉnh thành. Đây là lợi thế lớn với người không có chỗ sạc tại nhà hoặc thường đi tỉnh.
- Atto 2 sạc nhanh DC tối đa 65 kW, nhỉnh hơn VF 5 (50 kW). Tuy nhiên người dùng chủ yếu dựa vào sạc tại nhà và các trạm sạc công cộng tương thích; hãy kiểm tra mật độ trạm ở khu vực bạn sống và trên các cung đường hay đi.
Dù chọn xe nào, nếu sạc tại nhà, bạn nên nhờ thợ điện có chuyên môn kiểm tra đường dây, aptomat và lắp bộ sạc theo hướng dẫn của hãng. Ở chung cư, hãy hỏi ban quản lý về quy định sạc xe điện trong hầm.
Vận hành và trang bị an toàn: chênh lệch có đáng tiền?
Atto 2 có công suất khoảng 174 mã lực và mô-men xoắn 290 Nm, tăng tốc 0–100 km/h trong khoảng 8,3 giây theo công bố. VF 5 có công suất 134 mã lực, mô-men 135 Nm, đủ cho đi phố và đường trường ở tốc độ vừa phải, nhưng khi vượt xe trên cao tốc hoặc chở đủ tải sẽ cảm nhận rõ sự khác biệt.
Về an toàn, cả hai xe đều có 6 túi khí. VF 5 có kiểm soát hành trình thích ứng, cảnh báo điểm mù, cảnh báo phương tiện cắt ngang phía sau, cảnh báo mở cửa, hỗ trợ phanh khẩn cấp, cảm biến và camera lùi. Atto 2 bổ sung thêm cảnh báo và hỗ trợ giữ làn, camera 360 độ, hỗ trợ đổ đèo và khởi hành ngang dốc. Camera 360 độ đặc biệt hữu ích khi đỗ xe ở hầm chật.
Về tiện nghi, VF 5 có màn hình trung tâm 8 inch và điều khiển bằng giọng nói; theo một số bài đánh giá, màn hình không hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto. Đây là điểm người dùng quen kết nối điện thoại nên kiểm tra kỹ khi lái thử.
Chi phí sử dụng và bảo hành: xe nào tiết kiệm hơn?
Chi phí năng lượng của hai xe không chênh lệch nhiều. Bảng dưới đây là ước tính tham khảo, dựa trên giả định đi 15.000 km/năm, giá điện sạc tại nhà khoảng 3.500 đồng/kWh, mức tiêu thụ tính từ dung lượng pin chia quãng đường NEDC (thực tế thường cao hơn).
| Hạng mục (giả định) | VF 5 | Atto 2 |
|---|---|---|
| Tiêu thụ lý thuyết (kWh/100 km) | ~11,4 | ~11,9 |
| Điện năng/năm (kWh) | ~1.710 | ~1.785 |
| Chi phí điện/năm (sạc nhà) | ~6,0 triệu đồng | ~6,2 triệu đồng |
Nếu sạc tại trạm công cộng, giá mỗi kWh thường cao hơn sạc nhà, nên chi phí thực tế sẽ tăng. Về bảo dưỡng, xe điện không phải thay dầu động cơ, lọc dầu, bugi nên chi phí định kỳ thấp hơn xe xăng; VF 5 có chu kỳ bảo dưỡng 15.000 km theo các bài tổng hợp.
Về bảo hành, VF 5 có thời hạn bảo hành xe dài hơn (7 năm/160.000 km so với 6 năm/150.000 km của Atto 2), còn bảo hành pin của hai xe tương đương (8 năm/160.000 km). Bạn nên đọc kỹ sổ bảo hành để biết điều kiện về suy giảm dung lượng pin. Ngoài ra, cần tính thêm chi phí phụ kiện cho xe mới như dán phim cách nhiệt, thảm sàn, camera hành trình; xem gợi ý tại bài ngân sách hợp lý để độ phụ kiện cho xe mới và phim cách nhiệt ô tô loại nào chặn tia UV tốt.
Nên chọn VF 5 hay Atto 2 theo nhu cầu nào?
Chọn VinFast VF 5 khi:
- Ngân sách dưới 500 triệu đồng, ưu tiên chi phí mua thấp.
- Chủ yếu đi phố, ít người, cần xe nhỏ gọn dễ đỗ.
- Không có chỗ sạc tại nhà, cần mạng lưới trạm sạc rộng.
- Muốn thời hạn bảo hành xe dài và mạng lưới xưởng dịch vụ phủ rộng.
Chọn BYD Atto 2 khi:
- Ngân sách khoảng 670–700 triệu đồng.
- Cần không gian rộng cho gia đình, thường chở đủ người, nhiều hành lý.
- Hay đi đường trường, cần động cơ mạnh hơn, quãng đường công bố dài hơn.
- Muốn thêm các tính năng như camera 360 độ, hỗ trợ giữ làn.
Trước khi quyết định, hãy lái thử cả hai xe trên cung đường quen thuộc, kiểm tra trạm sạc gần nhà và nơi làm việc, đồng thời hỏi rõ ưu đãi, chính sách bảo hành tại đại lý. Lưu ý: BYD đã giới thiệu phiên bản Atto 2 nâng cấp với pin lớn hơn tại một số thị trường, nhưng đến thời điểm viết bài chưa có thông tin chính thức về việc bán tại Việt Nam.
Câu hỏi thường gặp
VF 5 và Atto 2 xe nào đi được xa hơn sau một lần sạc?
Theo công bố của hãng (chuẩn NEDC), Atto 2 đi được khoảng 380 km, VF 5 khoảng 326 km mỗi lần sạc đầy. Quãng đường thực tế thường thấp hơn và phụ thuộc cách lái, tải trọng, điều hòa và thời tiết.
Mua xe điện năm 2026 có phải đóng lệ phí trước bạ không?
Theo Nghị định 51/2025/NĐ-CP, ô tô điện chạy pin được áp dụng lệ phí trước bạ lần đầu 0% đến hết ngày 28/02/2027. Nếu bạn mua sau mốc này, hãy kiểm tra lại quy định hiện hành.
Bảo hành pin VF 5 và Atto 2 bao lâu?
Theo các thông tin công bố, pin của cả hai xe được bảo hành 8 năm hoặc 160.000 km. Bảo hành xe của VF 5 là 7 năm hoặc 160.000 km, của Atto 2 là 6 năm hoặc 150.000 km. Điều kiện chi tiết nằm trong sổ bảo hành của từng hãng.
🛒 Sản phẩm tham khảo trên Shopee
MyCars có thể nhận hoa hồng khi bạn mua qua các liên kết dưới đây, giá bạn trả không đổi. Giá và khuyến mãi thay đổi theo thời điểm, hãy kiểm tra lại trước khi đặt.
- Thảm lót sàn Macsim 2 lớp cao su cho VinFast VF 5 – thảm cắt theo form VF 5, dễ vệ sinh, phù hợp người vừa nhận xe.
- Túi vải Oxford đựng cáp sạc xe điện – giữ cáp sạc di động gọn gàng, chống bụi trong cốp; dùng được cho cả VF 5 và Atto 2.
- Camera hành trình 70mai A510 – camera hành trình thương hiệu phổ biến, hữu ích cho xe đi phố đông.
- Bơm lốp điện mini 70mai Midrive TP03 – giúp kiểm tra và bơm áp suất lốp đúng chuẩn, góp phần giữ quãng đường di chuyển của xe điện.
Kết luận
VF 5 và Atto 2 phục vụ hai nhóm khách hàng khác nhau. VF 5 hợp với người cần một chiếc xe điện giá dễ tiếp cận, nhỏ gọn cho phố đông, hưởng lợi từ mạng lưới trạm sạc rộng và bảo hành xe dài. Atto 2 phù hợp với gia đình cần không gian rộng, động cơ mạnh và quãng đường công bố dài hơn, chấp nhận mức giá cao hơn khoảng 170 triệu đồng. Hãy bắt đầu từ ngân sách và nhu cầu chở người, sau đó lái thử và kiểm tra hạ tầng sạc nơi bạn sống trước khi xuống tiền.





